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Utangulizi

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Kifungu cha 21(3) 
hadi (6), Sura ya 197, Benki Kuu ya Tanzania inatakiwa kutoa Tamko 
la Sera ya Fedha mwezi Juni kila mwaka, likifuatiwa na tathmini ya 
nusu mwaka inayotolewa mwezi Februari. Tamko la Sera ya Fedha 
hutoa tathmini ya matokeo ya uandaaji na utekelezaji wa sera ya 
fedha, ikilinganishwa na malengo mapana ya Serikali na ya sera 
ya fedha ya kudhibiti mfumuko wa bei na kuchochea ukuaji wa 
uchumi. Kwa muktadha huu, tamko hili la Sera ya Fedha la Juni 
2023 linajumuisha tathmini ya utekelezaji wa sera ya fedha kwa 
mwaka 2022/23, ikifuatiwa na mapitio ya mwenendo wa uchumi 
wa dunia na wa Tanzania. Vilevile, Tamko hili linatoa mwelekeo wa 
uchumi wa dunia na wa Tanzania na kuweka malengo ya sera ya 
fedha kwa mwaka 2023/24.

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2022/23

Katika kukabiliana na athari zilizotokana na misukosuko ya kiuchumi 
duniani, hususan athari za vita ya Ukraine na UVIKO-19, na kwa 
kuzingatia mwenendo wa uchumi wa Tanzania, mwaka 2022/23 
Benki Kuu ilibadili mwelekeo wake wa utekelezaji wa sera ya fedha 
kwa kuanza kutekeleza sera ya fedha inayolenga kupunguza kasi 
ya ongezeko la ukwasi katika uchumi. Utekelezaji huu ulilenga 
kuhakikisha kuwa mfumuko wa bei unabakia ndani ya lengo la 
asilimia 5.4, na kuweka mazingira ya kuchochea ukuaji wa shughuli 
za kiuchumi na kudumisha uhimilivu wa sekta ya fedha. Ili kufikia 
malengo haya, Benki Kuu ililenga kutekeleza sera ya fedha yenye 
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malengo yafuatayo: (i) ukuaji wa fedha taslimu wa asilimia 11.4; 
(ii) ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 
10.3; (iii) ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 10.7; na 
(iv) kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne. 
Aidha, malengo haya yanaendana na vigezo vilivyoainishwa katika 
programu ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) chini ya Mpango 
wa Extended Credit Facility (ECF). 

Katika kufikia malengo hayo, Benki Kuu ilitumia nyenzo mbalimbali 
za sera ya fedha kwa ajili ya kusimamia kiwango cha ukwasi katika 
uchumi kulingana na mahitaji. Nyenzo hizo ni pamoja na  kuingia 
mikataba ya mauziano ya dhamana kwa muda mfupi (repurchase 
agreements), kuuza dhamana za Serikali kwa ajili ya kupunguza 
ukwasi kwenye uchumi (liquidity papers) na kuuza fedha za kigeni 
katika soko la jumla la fedha za kigeni. Utekelezaji wa sera ya 
fedha ulifanikiwa kusimamia kiwango cha ukwasi katika sekta ya 
benki, kuendana na mahitaji ya shughuli mbalimbali za kiuchumi. 
Utekelezaji huu wa sera ya fedha ulisaidia pia kufikiwa kwa vigezo 
vilivyoainishwa katika programu kati ya Tanzania  na Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF) chini ya Mpango wa Extended Credit 
Facility (ECF) kwa mwaka 2022/23. Aidha, katika kipindi cha Julai 
2022 hadi Aprili 2023, wastani wa fedha taslimu ulikua kwa asilimia 
13.6, ikilinganishwa na lengo la asilimia 11.4 kwa mwaka 2022/23. 
Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) uliongezeka kwa wastani 
wa asilimia 12.8, ikilinganishwa na lengo la asilimia 10.3, hali 
inayoashiria ongezeko la shughuli za uchumi. Aidha, ukuaji wa 
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mikopo ya sekta binafsi uliimarika kwa kiwango kikubwa kufikia 
wastani wa asilimia 22.2, ikilinganishwa na lengo la asilimia 10.7, 
kwa mwaka 2022/23. Ukuaji huu unaakisi jitihada zinaoendelea 
kufanywa na Serikali katika kuboresha mazingira ya biashara na 
hivyo kusababisha ongezeko la mahitaji ya mikopo mipya kwa sekta 
binafsi, pamoja na sera wezeshi za fedha na bajeti. Vilevile, akiba 
ya fedha za kigeni ilibakia katika viwango vya kuridhisha kuweza 
kukidhi uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa miezi 
4.4, kiwango ambacho ni ndani ya lengo la nchi la kukidhi miezi 
isiyopungua minne. 

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia	
Shughuli za kiuchumi duniani zilidorora mwaka 2022/23 kutokana 
na madhara ya vita inayoendelea nchini Ukraine, janga la UVIKO-19 
na mabadiliko ya tabianchi. Vita ya Ukraine ilisababisha mvurugiko 
wa mnyororo wa ugavi ambao ulipelekea kuongezeka kwa bei za 
bidhaa katika soko la dunia na mfumuko wa bei. Aidha, maamuzi ya 
kupandisha riba za benki kuu katika nchi zilizoendelea kwa lengo la 
kukabiliana na mfumuko wa bei, yalisababisha hali ngumu ya kifedha 
katika soko la dunia na hivyo kuchangia ongezeko la gharama za 
mikopo kwa nchi zinazoendelea kiuchumi. Kutokana na mazingira 
haya, kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia inakadiriwa kupungua kwa 
mwaka 2022 ikilinganishwa na mwaka uliotangulia, huku matarajio 
ya ukuaji wa uchumi kwa mwaka 2023 yakiwa hafifu zaidi. Hata 
hivyo, kuanzia mwaka 2024 uchumi wa dunia unatarajiwa kuanza 
kuimarika kwa kasi ndogo, kutokana na matarajio ya kupungua 
kwa athari za misukosuko ya kiuchumi duniani. 
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Mfumuko wa bei duniani ulikuwa juu ya malengo katika nchi nyingi 
katika nusu ya kwanza ya 2022/23. Hali hii ilionekana zaidi katika 
nchi zilizoendelea. Aidha, mfumuko wa bei ulianza kupungua katika 
nusu ya pili ya mwaka kutokana na kupungua kwa bei za nishati na 
vyakula na matokeo ya utekelezaji thabiti wa sera ya fedha. Vilevile, 
mfumuko wa bei ulikuwa juu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 
ambapo nchi nyingi zilikuwa na mfumuko wa bei uliozidi vigezo vya 
mtangamano wa kiuchumi. Mfumuko wa bei unatarajiwa kupungua 
kuanzia nusu ya pili ya 2023/24 ukiakisi matokeo ya utekelezaji 
wa sera ya fedha inayolenga kupunguza ukwasi kwenye uchumi, 
pamoja na matarajio ya kupungua kwa bei za bidhaa katika soko 
la dunia.

Bei za bidhaa katika soko la dunia ziliongezeka mwaka 2022 kabla 
ya kuanza kupungua taratibu mwaka 2023. Shirika la Fedha la 
Kimataifa (IMF) linatarajia bei za bidhaa kuendelea kupungua katika 
siku zijazo. Hata hivyo, bei za bidhaa nyingi zimeendelea kuwa juu 
ya viwango vilivyokuwepo kabla ya kuibuka kwa vita nchini Ukraine. 
Bei ya dhahabu ilikuwa juu kutokana na ongezeko la mfumuko 
wa bei, kushuka thamani kwa dola ya Marekani na migogoro ya 
kisiasa inayoendelea. Kutokana na hali hii, benki kuu nyingi duniani 
zilinunua dhahabu kwa kiwango kikubwa kuliko kiasi kilichowahi 
kununuliwa katika miaka 55 iliyopita. Aidha, bei za mafuta ya 
petroli ziliongezeka japo zimeanza kupungua katika mwaka 2023 
na zinatarajiwa kuendelea kupungua katika mwaka 2024, kutokana 
na matarajio ya kupungua kwa mahitaji katika soko la dunia. Hali 
hii  itapunguza athari za maamuzi ya wanachama wa OPEC+ katika 
kupunguza kiwango cha uzalishaji wa mafuta ya petroli.
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Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Mwenendo wa uchumi wa ndani ulikuwa wa kuridhisha mwaka 
2022, licha ya changamoto zilizotokana na vita nchini Ukraine na 
athari za UVIKO-19. Mwenendo huu ulitokana na kuimarika kwa 
mchango wa sekta mbalimbali katika uchumi, hatua zilizochukuliwa 
na Serikali katika kuukinga uchumi dhidi ya athari za misukosuko ya 
kiuchumi duniani, uwekezaji unaoendelea kufanywa na Serikali na 
sekta binafsi, pamoja na hatua zinazochukuliwa na Serikali katika 
kuboresha mazingira ya biashara nchini. Uchumi wa Tanzania 
ulikua kwa asilimia 4.7 kwa mwaka 2022, ikilinganishwa na ukuaji 
wa asilimia 4.9 mwaka 2021. Shughuli zilizochangia ukuaji huu ni 
pamoja na kilimo, ujenzi na uchimbaji wa madini. 

Kama ilivyo katika nchi nyingi duniani, mfumuko wa bei uliongezeka 
katika nusu ya kwanza ya 2022/23, kabla ya kuanza kupungua katika 
nusu ya pili. Ongezeko hili lilitokana na kupanda kwa bei za bidhaa 
katika soko la dunia, kupungua kwa upatikanaji wa chakula nchini 
kulikosababishwa zaidi na uhaba katika nchi za jirani na matarajio 
ya kupungua kwa uzalishaji kutokana na kuchelewa kwa mvua za 
vuli. Katika kipindi cha Julai 2022 hadi Aprili 2023, mfumuko wa 
bei ulifikia wastani wa asilimia 4.7, ikilinganishwa na asilimia 3.9 
katika kipindi kama hicho mwaka 2021/22. Hata hivyo, mfumuko 
wa bei uliendelea kubakia ndani ya lengo la nchi la asilimia 5.4 
kwa mwaka 2022/23, na vigezo vya mtangamano kwa nchi za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo 
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Kusini mwa Afrika (SADC). Aidha, mfumuko wa bei usiojumuisha 
bei za vyakula visivyochakatwa, nishati, na maji; ambao huchangia 
takriban asilimia 73.9 ya fahirisi za bei za bidhaa, ulikuwa asilimia 
2.7 ikilinganishwa na asilimia 3.9 katika kipindi kama hicho mwaka 
2021/22. Mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kubaki ndani ya 
lengo kwa mwezi Mei na Juni 2023, na lengo la asilimia 5 kwa 
mwaka 2023/24. 

Utekelezaji wa sera ya fedha uliolenga kupunguza ongezeko la 
ukwasi kwenye uchumi uliwezesha Benki Kuu kusimamia ukuaji 
wa ujazi wa fedha kulingana na malengo ya mwaka 2022/23. Ujazi 
wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 
12.8, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 13.1 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2021/22 na lengo la ukuaji wa asilimia 10.3 
kwa mwaka 2022/23. Ukuaji huu ulikuwa sambamba na mahitaji ya 
shughuli za kiuchumi. Wastani wa fedha taslimu ulikua kwa asilimia 
13.6 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 13.9 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2021/22 na lengo la ukuaji wa asilimia 11.4. 

Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa asilimia 22.2 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.4 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2021/22 na lengo la ukuaji wa asilimia 10.7. Ukuaji 
huu ulikuwa wa juu zaidi ikilinganishwa na viwango vya ukuaji 
katika nchi nyingine za Afrika Mashariki, hali iliyochangiwa 
zaidi na ongezeko la mahitaji ya mikopo mipya kufuatia jitihada 
zinazofanywa na Serikali katika kuboresha mazingira na sera za 
biashara, pamoja na utekelezaji wa sera wezeshi za fedha na za 
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bajeti. Mikopo iliyoelekezwa kwenye shughuli za kilimo ilikua  kwa 
asilimia 36.1, ikiwa ni juu zaidi ya ukuaji wa mikopo iliyoelekezwa 
kwenye shughuli nyingine za kiuchumi. Ukuaji huu ulitokana na 
hatua zilizochukuliwa  na Serikali ikiwa ni pamoja na kuongezeka 
kwa bajeti ya shughuli za kilimo, uwepo wa mkopo maalum wa 
shilingi trilioni moja kwa benki na taasisi za fedha kwa ajili ya 
kukopesha sekta ya kilimo, na unafuu wa kiwango cha kisheria 
cha amana ambacho benki na taasisi za fedha zinatakiwa kuweka 
Benki Kuu (SMR) kwa kutoa mikopo yenye riba nafuu kwa shughuli 
za kilimo nchini. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi unatarajiwa 
kuendelea kuwa imara kufuatia jitihada zinazoendelea kufanywa 
katika kuboresha mazingira ya biashara nchini pamoja na sera 
wezeshi za fedha na bajeti. 

Kwa upande wa riba, katika kipindi cha Julai 2022 hadi Aprili 2023 
riba ya siku moja katika soko la fedha baina ya mabenki ilikuwa ni 
ya wastani wa asilimia 3.54, ikilinganishwa na asilimia 3.42 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2021/22. Riba zinazotozwa na mabenki 
kwa mikopo na zile za amana hazikuwa na mabadiliko makubwa. 
Wastani wa riba za mikopo ulibakia kuwa asilimia 16, wakati riba za 
amana zilibakia kuwa asilimia 7. Riba za mikopo inayotolewa kwa 
wateja wakubwa na wateja wenye sifa ya kulipa mikopo yao kwa 
wakati (negotiated lending rates) zilikuwa za wastani wa asilimia 
13.91. Kasi ndogo ya kupungua kwa riba za mikopo inaashiria uwepo 
wa changamoto za kimfumo ambazo zimeshaanza kufanyiwa kazi 
na Serikali kupitia maboresho mbalimbali kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali wa sekta ya fedha nchini.
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Katika kipindi cha Julai 2022 hadi Aprili 2023, thamani ya shilingi 
ya Tanzania ilipungua kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya 
fedha za kigeni kwenye uchumi, kufuatia ongezeko la bei za bidhaa 
katika soko la dunia na kupungua kwa fedha za kigeni zinazoingia 
nchini kutokana na kupanda kwa riba ya sera ya fedha katika nchi 
zilizoendelea. Hata hivyo, kiwango cha kupungua kwa thamani 
ya shilingi kilikuwa chini ya asilimia moja kwa mwaka, kutokana 
na uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni na hatua 
zilizochukuliwa na Benki Kuu katika kuongeza utulivu sokoni na 
kuongeza umakini katika matumizi ya fedha za kigeni katika kipindi 
hiki chenye changamoto kadhaa duniani. Dola moja ya Marekani 
ilibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,319.80 ikilinganishwa na 
shilingi 2,308.87 katika kipindi kama hicho mwaka 2021/22. 

Utekelezaji wa bajeti kwa kiwango kikubwa ulikuwa ndani ya 
malengo, licha ya changamoto kadhaa zilizotokana na misukosuko 
ya kiuchumi duniani.  Katika kipindi cha Julai 2022 hadi Aprili 2023, 
makusanyo ya Serikali yalikuwa shilingi bilioni 21,666.2 sawa na 
asilimia 94 ya lengo. Kati ya hayo, mapato ya kodi yalikuwa shilingi 
bilioni 17,785.3, na shilingi bilioni 3,093.6 zilikuwa ni mapato 
yasiyo ya kodi. Matokeo haya yalichangiwa kwa kiasi kikubwa na 
kuimarika kwa shughuli mbalimbali za kiuchumi, kuboreshwa kwa 
hatua za usimamizi wa kodi na kuongezeka kwa ulipaji kodi kwa 
hiari. Matumizi ya Serikali yalikuwa shilingi bilioni 28,291.1, ambapo 
shilingi bilioni 16,290.1 zilikuwa ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
na bakaa ilikuwa ni kwa matumizi ya miradi ya maendeleo. Deni 
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la Taifa la nje na ndani lilikuwa dola za Marekani milioni 41,222.7 
mwishoni mwa mwezi Aprili 2023, kutoka dola za Marekani milioni 
38,265.6 mwezi Juni 2022. Deni la umma (la nje na la ndani) lilikuwa 
dola za Marekani milioni 34,448.5, ikiwa ni ongezeko la dola 
milioni 3,556.9 kutoka kiwango kilichorekodiwa mwezi Juni 2022. 
Ongezeko hili lilitokana na mikopo mipya iliyochukuliwa kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

Sekta ya nje iliendelea kukabiliwa na changamoto zinazotokana na 
athari za vita nchini Ukraine na UVIKO-19. Madhara ya changamoto 
hizi yamejitokeza kupitia ongezeko la bei za bidhaa katika soko 
la dunia, kuvurugika kwa minyororo ya ugavi, na kuongezeka kwa 
mfumuko wa bei katika nchi nyingi duniani. Aidha, changamoto 
hizi zimechangia kupungua kwa fedha za kigeni na thamani ya 
shilingi, pamoja na kuongezeka kwa gharama za kukopa katika 
masoko ya fedha kimataifa. Kutokana na changamoto hizi, nakisi 
ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali nchi za 
nje iliongezeka na kufikia dola za Marekani milioni 4,414.2 katika 
kipindi cha Julai 2022 hadi Aprili 2023, kutoka dola milioni 2,516.1 
katika kipindi kama hicho mwaka 2021/22, kufuatia ongezeko la 
thamani ya bidhaa na huduma zilizoagizwa kutoka nje ya nchi, 
ikilinganishwa na thamani ya bidhaa na huduma zilizouzwa nje ya 
nchi. Akiba ya fedha za kigeni ilipungua na kufikia dola za Marekani 
milioni 4,881.2 mwishoni mwa mwezi April 2023, ikilinganishwa na 
dola za Marekani milioni 5,461.4 mwezi Aprili 2022.  Kiwango hiki 
kinatosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi 
kwa takriban miezi 4.4, kiwango ambacho ni ndani ya lengo la nchi 
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la kukidhi miezi isiyopungua minne.

Katika kipindi cha Julai 2022 hadi Aprili 2023, mauzo ya bidhaa 
na huduma nje ya nchi yaliongezeka kwa asilimia 15.7 hadi dola 
za Marekani milioni 10,561.6, kufuatia ongezeko la mapato ya 
usafirishaji, madini na bidhaa za viwandani. Mapato yatokanayo na  
huduma yaliongezeka kwa asilimia 39.6 kufikia dola za Marekani 
milioni 4,441.4, kutokana na kuongezeka kwa mapato ya utalii 
na usafirishaji. Wakati huohuo, thamani ya bidhaa na huduma 
zilizoagizwa kutoka nje ya nchi iliongezeka kwa asilimia 30 kufikia 
dola za Marekani milioni 14,428.5 kutokana na kuongezeka kwa 
thamani ya bidhaa za mafuta ya nishati kufuatia kupanda kwa bei 
katika soko la dunia. Kutokana na mwenendo huu, nakisi ya urari 
wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali nchi za nje 
inakadiriwa kufikia asilimia 5 ya Pato la Taifa kwa mwaka 2022/23, 
ikilinganishwa na asilimia 4.6 mwaka 2021/22. Aidha, nakisi hii 
inatarajiwa kupungua na kufikia asilimia 4 ya Pato la Taifa katika 
kipingi cha miaka mitatu hadi mitano ijayo.

Sekta ya benki imeendelea kuimarika ambapo katika kipindi cha 
mwezi Julai 2022 hadi Aprili 2023, sekta hiyo ilikuwa na kiwango 
cha kutosha cha mitaji na ukwasi, na iliendelea kutengeneza faida, 
na hivyo kuchangia katika utekelezaji thabiti wa sera ya fedha. 
Sekta iliendelea kunufaika na matumizi ya teknolojia katika utoaji 
wa huduma, hali iliyochangia ongezeko la amana na rasimali, huku 
ikiendelea kuhimili misukosuko ya kiuchumi ya ndani na nje ya 
nchi. Ubora wa rasilimali umeendelea kuimarika, ambapo mikopo 
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chechefu ilipungua hadi wastani wa asilimia 5.5 ya mikopo yote 
mwezi Aprili 2023, kutoka asilimia 7.8 mwezi Juni 2022. Aidha, 
uwiano huu unakaribia kiwango kinachokubalika  na Benki Kuu 
cha asilimia 5. Kupungua kwa mikopo chechefu kunatarajiwa 
kuchochea ongezeko  la mikopo yenye riba nafuu kwa sekta 
binafsi. Benki Kuu imeendelea kuchukua hatua kwa lengo la 
kuhakikisha mikopo chechefu inaendelea kupungua. Hatua hizo ni    
pamoja na kuzitaka benki na taasisi za fedha kuzingatia vihatarishi 
vyote wakati wa kuidhinisha mikopo na kufuatilia benki na taasisi 
za fedha kuhakikisha kuwa zinatekeleza mikakati yao kwa ajili ya 
kupunguza mikopo chechefu. Hatua nyingine ni kusisitiza matumizi 
ya kanzidata ya taarifa za wakopaji katika kuidhinisha mikopo mipya 
na kuzitaka benki kuwasilisha taarifa za mikopo kwenye kanzidata 
ya taarifa za wakopaji. Vilevile, Benki Kuu inaendelea  kuhimiza 
wafanyakazi wa benki kufuata maadili na miongozo ya kiutendaji 
iliyoainishwa na Jumuiya ya Mabenki Tanzania (TBA).

Mifumo ya malipo imeendelea kufanya kazi kwa ufanisi mwaka 
2022/23 na hivyo kurahisisha utekelezaji wa sera ya fedha na 
kufanikisha shughuli za kiuchumi nchini. Matumizi ya simu za 
mkononi ambayo idadi ya watumiaji wake ilifikia milioni 61.8 mwezi 
Aprili 2023, yameendelea kuwezesha wananchi wengi kufikiwa 
na huduma za kifedha kwa gharama nafuu. Idadi ya watu wazima 
waliofikiwa na huduma za fedha kupitia simu zao za mikononi ilifikia 
asilimia 86 mwezi Aprili 2023, ikilinganishwa na asilimia 79 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2021/22. Aidha, Benki Kuu imeendelea 
kutekeleza mradi wa mfumo wa malipo ya papo kwa hapo (TIPS), 
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ambao unalenga kuongeza muingiliano baina ya watoa huduma za 
fedha nchini. Hadi kufikia Aprili 2023, watoa huduma za kifedha 40 
walikuwa wameunganishwa na mfumo huu wa TIPS, ikilinganishwa 
na watoa huduma 34 waliokuwepo mwaka 2021/22. Aidha, idadi na 
thamani ya miamala kwenye mfumo huu imeendelea kuongezeka 
kwa kasi ya kuridhisha.

Zanzibar

Uchumi wa Zanzibar ulikuwa imara mwaka 2022, ukikua kwa 
asilimia 6.8, ikilinganishwa na makadirio ya ukuaji wa asilimia 5.4, 
na ukuaji wa asilimia 5.1 mwaka 2021. Ukuaji huu  ulitokana na 
kuimarika kwa shughuli mbalimbali za kiuchumi, hususan huduma 
za utalii, mifugo, ujenzi, viwanda na upangishaji majengo. 

Mfumuko wa bei ulikuwa wastani wa asilimia 7.1 katika kipindi cha 
Julai 2022 hadi Aprili 2023, ikilinganishwa na asilimia 2.7 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2021/22. Ongezeko hili lilichangiwa na 
kupanda kwa bei za vyakula na bidhaa zisizo za chakula katika 
soko la dunia kutokana na athari ya vita nchini Ukraine. Mfumuko 
wa bei unatarajiwa kubaki ndani ya tarakimu moja katika kipindi 
kilichosalia cha mwaka 2022/23 na 2023/24, kutokana na matarajio 
ya kupungua kwa bei za nishati na vyakula katika soko la dunia.
Mapato ya  Serikali, yanayojumuisha mapato ya ndani na misaada 
yaliongezeka kwa aslimia 32.1 kufikia shilingi bilioni 1,043.9, kutoka  
shilingi bilioni 790.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2021/22. 
Mapato ya kodi yalikuwa shilingi bilioni 872.1, sawa na asilimia 94.9 
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ya lengo. Mapato yasiyo ya kodi yalikuwa shilingi bilioni 132, sawa 
na  asilimia 83.6 ya lengo. Matumizi ya Serikali yalikuwa shilingi 
bilioni 1,149.1, ambapo kati ya hizo matumizi ya kawaida yalikuwa 
shilingi bilioni 801.9, na matumizi ya maendeleo yalikuwa shilingi 
bilioni 347.1. Deni la Serikali liliongezeka na kufikia shilingi bilioni 
2,742.6 mwezi Aprili 2023, kutoka shilingi bilioni 1,224.4 mwishoni 
mwa mwezi Juni 2022. Ongezeko hili kwa kiasi kikubwa lilitokana 
na marekebisho yaliyoambatana na uhakiki wa takwimu za madeni, 
na mikopo mipya.

Urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali nchi za 
nje ulikuwa na nakisi ya dola milioni 286.7 katika kipindi cha Julai 
2022 hadi Aprili 2023, ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani 
milioni 208.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2021/22. Mwenendo 
huu ulichangiwa na  kuongezeka kwa bei za bidhaa katika soko la 
dunia. Mapato yatokanayo na mauzo ya bidhaa na huduma nje ya 
nchi yalifikia dola za Marekani milioni 186, kutoka dola milioni 157.7, 
hali iliyosababishwa na kuongezeka kwa mapato yatokanayo na 
shughuli za utalii. Mapato yatokanayo na uuzaji wa huduma nje ya 
nchi yaliongezeka kwa asilimia 71.8, hadi dola za Marekani milioni 
124.5, kutokana na kuimarika kwa sekta ya huduma. Thamani ya 
bidhaa na huduma zilizoagizwa kutoka nje ya nchi iliongezeka kwa 
asilimia 31.9, hadi dola za Marekani milioni 501.2 katika kipindi cha 
Julai 2022 hadi Aprili 2023. Ongezeko hili kwa kiwango kikubwa 
lilitokana na uagizaji wa mafuta ya nishati, bidhaa za chakula, 
mashine, na vifaa vya ujenzi.
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Matarajio ya Uchumi na Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 
2023/24

Malengo ya kiuchumi ya Serikali yanaongozwa na Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26 (FYDP 
III) na Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP). Malengo haya 
ya kiuchumi yamezingatia pia athari zitokanazo na misukosuko ya 
kiuchumi duniani, kama vile mfumuko wa bei, kupanda kwa riba za 
sera ya fedha, na hali ngumu ya kifedha duniani. Kwa muktadha 
huu, malengo ya kiuchumi ya mwaka 2023/24 ni kama ifuatavyo:

i.		  ukuaji halisi wa Pato la Taifa wa asilimia 5.2 kwa mwaka 2023 
na asilimia 6.1 kwa mwaka 2024 kwa Tanzania Bara; na ukuaji 
wa asilimia 7.1 mwaka 2023 na asilimia 7.4 mwaka 2024 kwa 
uchumi wa Zanzibar; na

ii.		  mfumuko wa bei unatarajiwa kubakia ndani ya wastani wa 
asilimia 5 mwaka 2023/24, kwa Tanzania Bara na Zanzibar.

Kutokana na matarajio ya mwenendo wa hali ya uchumi wa 
dunia na uchumi wa Tanzania, Benki Kuu itaendelea kutekeleza 
sera ya fedha inayolenga kupunguza ongezeko la ukwasi katika 
uchumi kwa mwaka 2023/24. Hatua hii inalenga kuhakikisha kuwa 
malengo ya mfumuko wa bei yanatimizwa na kuendelea kuchochea 
kuimarika kwa shughuli za kiuchumi nchini. Aidha, utekelezaji wa 
sera ya fedha kwa nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24 utafanyika 
kwa kutumia mfumo wa sasa unaolenga kusimamia ujazi wa fedha 
katika kufikia malengo mapana ya kiuchumi. Malengo ya sera ya 
fedha chini ya mfumo huu yatakuwa kama ifuatavyo:
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i.		  ukuaji wa fedha taslimu wa asilimia 10.1; 
ii.		  ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

10.1; na 
iii. 		  ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 16.4. 

Utekelezaji huu wa sera ya fedha unalenga pia kufikiwa kwa vigezo 
vilivyoainishwa katika makubaliano na Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) chini ya Mpango wa Extended Credit Facility (ECF).

Katika nusu ya pili ya mwaka 2023/24, utekelezaji wa sera 
utaongozwa na mfumo wa sera ya fedha unaotumia riba ya Benki 
Kuu katika kusimamia malengo mapana ya kiuchumi. Mfumo huu 
unalenga kuboresha utekelezaji wa sera ya fedha katika kudhibiti 
mfumuko wa bei na kuchangia ukuaji wa uchumi. 

Malengo ya sera ya fedha kwa nusu ya pili ya mwaka 2023/24 chini 
ya mfumo mpya yataainishwa katika mapitio ya nusu mwaka ya 
Tamko la sera ya fedha, ambalo litatolewa mwezi Februari 2024. 
Maelezo ya kina kuhusu mfumo wa sera ya fedha unaotumia riba 
yameainishwa kwenye Mwongozo wa Mfumo wa Sera ya  Fedha 
wa mwaka 2023.

Katika mifumo yote miwili Benki Kuu itaendelea kuhakikisha uwepo 
wa akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na huduma 
kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne. Benki 
Kuu itaendelea pia kufuatilia kwa karibu maendeleo ya uchumi wa 
dunia na wa Tanzania kwa lengo la kuchukua hatua za ziada pale 
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itakapohitajika ili kuhakikisha mfumuko wa bei unabaki ndani ya 
lengo, na kuendelea kuchochea ukuaji wa shughuli za kiuchumi na 
kudumisha uhimilivu wa sekta za kifedha.

Aidha, katika jitihada za kuhakikisha kwamba mabadiliko ya 
mfumo wa utekelezaji wa sera ya fedha yanafanyika kwa ufanisi 
na kuanza kutekelezwa mwezi Januari 2024, Benki Kuu itaendelea 
kufanya maboresho katika mfumo wa modeli za kiuchumi na 
kuongeza uwezo katika kufanya makadirio ya viashiria mbalimbali 
vya kiuchumi, ikiwa ni pamoja na kushirikisha wadau mbalimbali 
kwa ajili ya kuboresha na kuhakikisha kunakuwepo na upatikanaji 
na wa takwimu bora kwa wakati. Aidha, Benki Kuu itaendelea 
kutoa elimu kwa wadau  juu ya mfumo huu wa sera ya fedha na 
kuboresha miundombinu ya soko la fedha ili kuongeza ufanisi kwa 
lengo la kurahisisha upatikanaji na ubadilishanaji wa ukwasi baina 
ya mabenki. 
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Hitimisho

Shughuli za kiuchumi duniani zilidorora mwaka 2022 na hali hii 
inatarajiwa kuendelea kwa sehemu kubwa ya mwaka 2023/24. Hii 
inatokana na athari za vita ya Ukraine na changamoto za hali ya 
hewa. Mfumuko wa bei ulikuwa juu ingawa unatarajiwa kupungua, 
sambamba na kupungua kwa bei za bidhaa katika soko la dunia, 
hususan bei za vyakula na nishati, na matokeo ya sera ya fedha 
inayolenga kupunguza ukwasi kwenye uchumi. 

Kwa kuzingatia mwenendo wa uchumi wa dunia, hatua za kisera 
na utekelezaji wa programu zenye lengo la kuchochea uzalishaji 
zilizochukuliwa na Serikali hapa nchini katika kukabiliana na 
misukosuko ya kiuchumi, shughuli za kiuchumi zinatarajiwa 
kuimarika kuanzia mwaka 2023 na kuendelea. Uchumi waTanzania 
Bara na Zanzibar unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.2 na asilimia 
7.1 mwaka 2023, mtawalia. Mfumuko wa bei unatarajiwa kuwa 
ndani ya lengo la asilimia 5 kutokana na matarajio ya kuendelea 
kupungua kwa bei za bidhaa katika soko la dunia na upatikanaji wa 
chakula cha kutosha. 

Kwa muktadha huo, katika mwaka 2023/24, Benki Kuu itaendelea 
kutekeleza sera ya fedha inayolenga kupunguza ongezeko la 
ukwasi, ili kufanikisha lengo la utulivu wa mfumuko wa bei, 
kuchochea kuimarika kwa shughuli za kiuchumi, na kudumisha 
uhimilivu wa sekta ya fedha. Utekelezaji wa sera ya fedha kwa nusu 
ya kwanza ya mwaka 2023/24 utafanyika kwa kutumia mfumo 
wa sasa unaolenga kusimamia ujazi wa fedha ili kufikia malengo 
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mapana ya kiuchumi, wakati katika nusu ya pili utekelezaji wa 
sera  ya fedha utaongozwa na mfumo wa sera ya fedha unaotumia 
riba ya Benki Kuu. Benki Kuu itaendelea kufuatilia kwa karibu 
viashiria mbalimbali vya kiuchumi na kuchukua hatua za ziada 
pale itakapobidi. Kwa muktadha huu, Benki Kuu ya Tanzania ina 
matumaini kuwa malengo yaliyoainishwa katika Tamko hili la Sera 
ya Fedha ya mwaka 2023/24 yatafikiwa.
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